Me zan iya yi da digiri a cikin neuroscience?

Me zan iya yi da digiri a cikin neuroscience?


Dukkanin bangarorin jikin mutum suna da alaƙa da tsarin juyayi, tunda yana tabbatar da aiki kuma yana da alhakin daidaita aikin daga cikin mutum na mutum. Karkacewa a cikin aikin jijiyoyi yana haifar da cututtukan ne na neurological, a lura da abin da nazarin ilimin likitanci kwararru.

Tsarin mai juyayi ya ƙunshi ƙwayoyin neuron, tsawon lokaci (Axons), gajerun hanyoyi (dendites) kuma ya haɗa da tsarin jijiyoyin jiki.

Tsarin mai juyayi yana sarrafa waɗannan ayyukan neji na jiki na jiki:

  • Matsin lamba na artial;
  • Aikin zuciya;
  • Aikin gabobin da tsarin;
  • Babban aiki mai zurfin tunani (magana, rubutu, karatu, da sauransu);
  • Mai hankali da haɗi na ginin da kyallen takarda a jikin mutum;
  • Pelvic aiki (nutsuwa da matattara).

Waɗannan ayyuka suna bayyana matsayin juyayi a jikin mutum da kuma bukatar kullun kulawar yanayin ta, wanda ke nuna kulawa ta kwararru a fagen cututtukan neurological. Taimako a cikin ganewar asali da kuma lura da irin waɗannan cututtukan ana bayar da su ta hanyar ƙwararren masani kamar likitan dabbobi ne.

Masana'antu na Neurologivers sune likitoci waɗanda suke bincikarsu, suna hana su bi da cututtukan jijiyoyin jiki da kuma tsarin jijiyoyi. Waɗannan ƙwararrun masu ƙwararru ne ke kula da su.

A aikace, masana na musamman ne ta hanyar fasahohin zamani da hanyoyin gano hanyoyin da kawar da su. Don magani, ingantaccen magunguna ana amfani da shi, kazalika da kayan aikin musamman. Idan ya cancanta, ana nufin marasa lafiya don tiyata.

Wanene masanin ilimin dabbobi kuma menene ƙimarsa

Wani likitan likitanci likita ne, kwararre ne musamman taimaka wa mutanen da suka shafi mutanen da ke da karfi da ke da alaƙa da kwakwalwa, igiyar ƙasa, da jijiyoyi.

Kwarewar masanin ilmin kimiya na musamman ya hada da shawara da magani na ciwon kai, ciwon baya, farag'i na makamai da kafafu, asarar ƙwaƙwalwar ajiya, hankali, da hankali, da hankali, m. TAMBAYOYI NA BIYU, jarrabawa da kuma tare da mai haƙuri a duk faɗin tsarin kula da wani cuta na kulawa da tsarin juyayi.

Don haka, alal misali, ciwon baya, wanda shine mafi yawan dalilai na yau da kullun don ziyartar ungulu huɗu, fuka-fukai, tushen tushen tsinkaye, da parvertebral Tushen spasm. Jin zafi alama ce ta gama gari na osteochondrosis (lalata abubuwan da ke cikin kashin baya: tsintsaye, abubuwan da ke cikin gida, tafiyarsa da jijiyoyinta na vertebrae); Ainihi akasari, (COCCYGEGLIEATAL) da kuma sacroiliitis (zafi a cikin gidajen jakadu).

Menene ɗan ilmin halitta yake bi?

Cututtukan gama gari:

Zafi a baya da wuya.

Zasu iya faruwa a kan tushen raunin da ya faru, da kuma aikawa, utteochondrosis da sauran hanyoyin, a kan asalin matsawa na kashin baya.

Zafi a kai da fuska.

Irin waɗannan yanayin catholatal galibi na farko ne. Wannan yana nufin cewa ba a haɗa su da cin zarafin da suka tsokane su kuma suna tashi a kansu. Misalai na irin wannan zafi hada da migraine da kuma tashin hankali ciwon kai. Su ma bambanta rashin jin daɗi da ya tashi a kan bango na raunuka da kwanyar da kuma kashin baya, dauke da kwayar cutar matakai, kazalika da traumatic rauni. Pain kuma za a iya tsokane ta janye daga kwayoyi bayan da dogon lokacin da amfani.

Vertigo.

Wadannan pathologies iya faruwa a sakamakon sosai jini ya kwarara ko raunuka na vestibular na'ura. Yanayi ne mai hadarin gaske ga mãsu haƙuri ba kawai a kansu, amma kuma saboda wani adadin sakamakon. Dizziness iya kai ga asarar balance, faduwa da kuma rauni.

Rauni a wata gabar jiki.

Yana za a iya ji duka biyu a cikin mutum tsokoki, da kuma nan da nan a kafafuwansa biyu, kuma makamai. Muscle rauni zai iya ci gaba ba zato ba tsammani ko hankali. An sau da yawa tare da sauran cututtuka. Wannan Pathology ne yawanci tsokane ta matsawa na kashin baya tushen ko laka.

Pathology na juyayi tsarin.

Masana ilimin ne na Neurologeists tabbatar da al'ada aiki na dukkan tsarin duka duka da abubuwan da suka yi;

Cututtuka na gabobin ciki.

Masana ilimin na Neurologists suma suna da hannu a cikin cutar su, rigakafi da magani. Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa irin waɗannan cututtukan galibi suna faruwa a kan tushen raunuka na tsarin juyayi.

Cututtukan kwakwalwa:

Bugun jini.

Masana ilimin na neurolist ba wai kawai ya kawar da sakamakon yaduwar jini ba a kwakwalwa, amma kuma hana wannan yanayin mai haɗari;

Epilesy.

A lura da wannan cutar ne da aka gudanar da su. Epilesy yana halin seizures a cikin hanyar rudani, wanda mai haƙuri zai iya cutar da kansa;

Cutar Alzheimer.

Wannan tsari ne naemodeGeGeGissionatididdigar Senile. Yawancin lokaci yakan faru ne a cikin marasa lafiya a cikin shekaru 65 kuma yana tare da cin zarafi, ƙwaƙwalwar ciki, tsinkaye cututtukan cututtukan cuta, tsinkayar cututtukan da ke kewaye da su, asarar ƙwayoyin gida masu sauƙi. A yau, masana na musamman ba su da hanyoyin kawar da ilimin, amma sun sami damar rage ci gaba kuma su ci gaba da zama mafi kyawun matsayin rayuwa don mai haƙuri;

Cutar Parkinson.

Masana ilimin dabbobi na wani kunkuntar kwarfanaki - Parkinsologists na Parkins - Buɗe su a cikin magance wannan halin. Likitoci suma sun iya kawar da raunin cutar, amma suna iya hana ci gaba. Cutar tana ci gaba a hankali. Tsari ne mai lalacewa a cikin tsarin kwakwalwa waɗanda suke da alhakin sautin tsoka, ikon sarrafawa da motsi daban-daban. Barcin bacci na cutar Parkinson na cutar sun hada da m matsayi, tsoka tsoka, iyakance kewayon motsi, rikice-rikice na tunani, da rikice-rikice na autonomic.

Menene ɗan kimiyyar ɗan cuta yake nema yayin tattaunawa?

Alƙawarin farko (shawara) tare da masanin ilimin kwaikwayo ya ƙunshi shan ƙwayar cuta ta hanyar masanin ilimin dabbobi masu ilimin kwaikwayo da bincike na neurogical. A kan aiwatar da shan Anamneis, masanin ilimin dabbobi yana tambaya mai haƙuri da yawa tambaya akai-akai:

  1. Shin akwai damuwa game da ƙarfi a cikin makamai da kafafu, sovity?
  2. Shin akwai wani rikice-rikice na motsi?
  3. Shin akwai rikice-rikicen lokaci cikin nutsuwa da abin mamaki a cikin makamai, kafafu, jiki?
  4. Shin akwai keta ƙwaƙwalwar ajiya, hankali, magana, hadiye, dandano, ji, hangen nesa?
  5. Kuna da ciwon baya? Shin sun yi sanyi idan kun jingina gaba ko baya?
  6. Shin zafi ya dogara da motsi?
  7. Shin zafin yana haskaka kafa zuwa gwiwa ko yatsun kafa da yatsun kafa?

Jagoran tambayoyin ya dogara da yanayin cutar neurological. Don haka, idan ana zargin diski mai hayaki, masanin ilimin dabbobi yana tambaya game da yanayin aikin mai haƙuri, game da lokuta na kwanan nan na dagawa, faduwa ko raunin da ya faru.

Yana da mahimmanci a san idan an yi jarrabawar bincike a baya (musamman, ta amfani da tsarin MRI). Idan an riga an aiwatar da jarrabawar, mai haƙuri dole ne ya kawo tare da shi dukkan takardu da kuma yanke shawara.

Nazarin neurological ya hada da kimanta matakin rauni. Masanin ilimin kimiyyar ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa yana kallo kuma yana bincika yiwuwar karkata daga gefe:

  • Sani;
  • hankali;
  • Ma'aurata;
  • mai sihiri;
  • hadiye;
  • Olfaction;
  • Ku ɗanɗani;
  • Ji;
  • hangen nesa;
  • ci gaban hankali;
  • Coordination a makamai, kafafu da kuma jiki.
  • motor Sphere.
  • Urination da stool cuta.
  • Gait.

Bayan wani neurological jarrabawa da kuma wani na farko kima na jihar na haƙuri ta jiki, musamman gwaje-gwaje suna da za'ayi a saduwa da wani neurologist gwani, da nufin gano da ƙayyadaddu da cutar da cewa ya za mu bi.

Nunawa na neurological matsayi ne mai kai tsaye tabbatar da dalilin da Sanadin data kasance cuta, za'ayi amfani da hanyoyi daban-daban domin diagnosing cututtuka na juyayi tsarin, wanda ake da za'ayi a cikin da yawa bincike cibiyoyin.

Abin da ya yi tare da wata daraja a neuroscience

Idan kuna da digiri a cikin neurology, zaka iya samun aiki a kowane asibiti wanda ke buƙatar irin wannan kwararrun. Wataƙila kuna son koyon yadda ake fahimtar yadda mutane suke tunani, sani, yanke shawara, da nuna hali. Kuna iya sha'awar koyo game da samun warkarwa don cututtuka kamar su a matsayin Alzheimer na ko baƙin ciki. Tare da digiri a cikin neuroscien, zaka iya yin aiki a matsayin likita, likitan hakora, likitan dabbobi, ko ma masanin kimiyya.

Tambayoyi Akai-Akai

Shin akwai wasu masana ilimin dabbobi da yawa ga kwararru a yau?
Ee - tabbataccen amsar ga mai kwararru mai kyau. Idan kuna da kyau a cikin ganewar asali, yana hana kuma kula da tsarin juyayi na tsakiya da tsarin jijiyoyi, to mafi kyawun asibitoci zai kasance mai sha'awar ku.




Comments (0)

Leave a comment